Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án:
8. Đổi 400 ml = 0,4 l
n NaCl= m : M = 11.7 : ( 23 + 35.5 ) = 0,2 mol
Cm = n : V = 0,2 : 0,4 = 0,5 ( M )
Vậy nồng độ mol của NaCl là 0,5M
9.
Đổi 800ml = 0,8 l
n Ba(OH)2= Cm . V =0,2 . 0,8 = 0,16 mol
m Ba(OH)2 = n . M= 0,16 . ( 137 + 16.2 + 1.2) = 27,36 g
Vậy khối lượng Ba(OH)2 có trong dung dịch là 27,36 g
10.
Đổi 350ml = 0,35 l
n Na2CO3 = m : M = 74,2 : ( 23.2 + 12 + 16.3 )= 0,7 mol
Cm Na2CO3= n : V= 0,7 : 0,35 = 2 ( M )
Vậy nồng độ mol của dung dịch Na2CO3 là 2M
11.
Đổi: 200ml = 0,2l
n= Cm . V = 0,15 . 0,2 = 0,03 mol
Vậy số mol của HCl là 0,03 mol
12.
Đổi 345ml= 0,345l
nNaOH= m : M= 27,6 : ( 23 + 16 + 1 )= 0,69 mol
CmNaOH= n : V = 0,69 : 0,345= 2 ( M )
Vậy nồng độ mol của dung dịch chưa NaOH là 2M
13.
Đổi 120ml = 0,12 l
nK2SO4= Cm . V= 4 . 0,12= 0,48 mol
mK2SO4= n . M= 0,48 . ( 39.2+32+16.4)= 83,52 g
Vậy m của K2SO4 là 82,52 g
14.
mdd= mKCL + mnước= 20 + 60= 80g
C%= mct . 100 : mdd = 20 . 100 : 80= 25%
Vậy nồng độ phần trăm của dung dịch trên là 25%
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
CÂU HỎI MỚI NHẤT
Giúp mình làm bài 7 nha
Giúp em câu 5 môn địa với, đúng sai