Có 5 bông hoa màu trắng, 4 bông hoa màu vàng và 3 bông hoa màu đỏ. Người ta chọn ra 4 bông hoa từ các bông hoa trên. Tính xác suất của biến cố "Bốn bông hoa chọn ra có đủ ba màu"
A. P=6 trên 11
B. P=5 trên 11
C. P=12 trên 25
D. P=17 trên 36
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Chọn 4 bông từ 12 bông: KGM = 12C4
Biến cố: "4 bông chọn ra có đủ 3 màu"
+ TH1: 1T x 1V x 2Đ
5C1 x 4C1 x 3C2
+ TH2: 1T x 2V x 1Đ
5C1 x 4C2 x 3C1
+ TH3: 2T x 1V x 1Đ
5C2 x 4C1 x 3C1
=> nA = TH1 + TH2 + TH3 = 270
+ Xác suất P = nA/KGM = 270 : 12C4 = 6/11
=> Đáp án A
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Đáp án: A
Giải thích các bước giải: 5C2.4C1.3C1+5C1.4C2.3C1+5C1.4C1.3C212C4 = 611
Lấy 4 bông trong 3 loại hoa khác màu thì sẽ có 1 màu lấy được 2 bông nên xét từng TH màu đc lấy 2 bông
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
CÂU HỎI MỚI NHẤT
Jsjsjsjsjwwjjwwjwjkw
Dhsjejwjjwwjjwiwwiwiw
Cho ∆ABC cân tại A có AD là tia phân giác của góc BAC (D thuộc BC).
a) Chứng minh: ∆ABD = ∆ACD .
b) Chứng minh: D là trung điểm của BC, ∆ABD vuông.
c) Đường thẳng d qua B và vu ...
Ưjwjwjwjwjwjwjwkwwjw
Djsjsjwjwjjwkwwkwkowow
Snsjsjejkwkwwkwiwowo