Một học sinh thả rơi tự do một vật có khối lượng 100 g từ độ cao 45 m xuống đất. Lấy .g=10m/s2
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án:
15m
Giải thích các bước giải:
h0=15(m)
Mốc thế năng tại mặt đất.
Tại độ cao h(m) so với mặt đất thì vật có Wđ=2Wt
→Wt=13W
→mgh=13mgh0
→h=13h0=13.45=15(m)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
⋅ Tóm tắt:
m=100g=0,1kg
h0=45m
g=10m/s2
Wđ=2Wt
__________________
h=?m
_
⋅ Giải:
Chọn mốc thế năng tại mặt đất.
− Cơ năng của vật là:
W=Wđ+Wt=12mv2+mgh0
=0+mgh=0,1⋅10⋅45=45J
Theo Cơ năng: W=Wđ+Wt
Ta có: Wđ=2Wt
⇒W=2Wt+Wt
⇒W=3mgh
⇒45=3⋅0,1⋅10⋅h
⇒h=15m.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
CÂU HỎI MỚI NHẤT
Giúp em với em cần gấp ạ
Bai 8 tinh giup minh với
Một mảnh đất hình chữ nhật có diện tích 720m² ,nếu tăng chiều dài 6m và giảm chiều rộng 4m thì diện tích của mảnh đất không đổi .tính chiều dài và chiều rộng của mảnh đất đó