. Một học sinh thả rơi tự do một vật có khối lượng 100 g từ độ cao 45 m xuống đất. Lấy .g=10m/s2
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
### Dữ liệu bài toán:
- Khối lượng của vật: m=100g=0.1kgm=100g=0.1kg
- Độ cao ban đầu: h0=45mh0=45m
- Gia tốc trọng trường: g=10m/s2g=10m/s2
- Vật thả rơi tự do từ độ cao 45 m.
### Câu 1: Tính vận tốc của vật khi vật chạm đất.
Để tính vận tốc của vật khi chạm đất, ta sử dụng định lý bảo toàn cơ năng, hay công thức động năng và thế năng:
v2=v20+2ghv2=v20+2gh
Trong đó:
- v0=0m/sv0=0m/s (vận tốc ban đầu vì vật được thả rơi tự do)
- g=10m/s2g=10m/s2
- h=45mh=45m
Áp dụng vào công thức:
v2=02+2×10×45v2=02+2×10×45
v2=900v2=900
v=√900=30m/sv=√900=30m/s
Vậy, vận tốc của vật khi chạm đất là **30 m/s**.
---
### Câu 2: Tính độ cao của vật khi vận tốc của vật là v=20m/sv=20m/s.
Ta sử dụng công thức bảo toàn cơ năng một lần nữa để tính độ cao hh khi vận tốc là 20 m/s.
v2=v20+2ghv2=v20+2gh
Trong đó:
- v=20m/sv=20m/s
- v0=0m/sv0=0m/s
- g=10m/s2g=10m/s2
Áp dụng vào công thức:
(20)2=02+2×10×h(20)2=02+2×10×h
400=20h400=20h
h=40020=20mh=40020=20m
Vậy, khi vận tốc của vật là 20 m/s, độ cao của vật so với mặt đất là **20 m**.
---
### Câu 3: Tính vận tốc của vật tại vị trí có độ cao 20 m.
Chúng ta cũng sẽ sử dụng công thức bảo toàn cơ năng để tính vận tốc của vật khi ở độ cao 20 m. Độ cao ban đầu là 45 m và độ cao khi tính là 20 m, nên độ chênh lệch độ cao là h=45−20=25mh=45−20=25m.
Sử dụng công thức bảo toàn cơ năng:
v2=v20+2ghv2=v20+2gh
Trong đó:
- v0=0m/sv0=0m/s
- g=10m/s2g=10m/s2
- h=25mh=25m
Áp dụng vào công thức:
v2=02+2×10×25v2=02+2×10×25
v2=500v2=500
v=√500≈22.36m/sv=√500≈22.36m/s
Vậy, vận tốc của vật tại vị trí có độ cao 20 m là khoảng **22.36 m/s**.
---
### Tóm tắt:
1. Vận tốc của vật khi chạm đất: **30 m/s**.
2. Độ cao của vật khi vận tốc là 20 m/s: **20 m**.
3. Vận tốc của vật khi ở độ cao 20 m: khoảng **22.36 m/s**.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Đáp án:
10√5(m/s)10√5(m/s)
Giải thích các bước giải:
Cơ năng của vật là:
W=mgH=0,1.10.45=45JW=mgH=0,1.10.45=45J
Vận tốc của vật khi chạm đất là:
v0=√2Wm=√2.450,1=30(m/s)v0=√2Wm=√2.450,1=30(m/s)
Bảo toàn cơ năng tại vị trí có độ cao 20m:
W=Wd+Wt=12mv2+mgh⇒45=12.0,1.v2+0,1.10.20⇒v=10√5(m/s)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin