Câu 8: Một cây thước nhẹ có trục quay cố định, tác dụng lên thước một lực có độ lớn 5N cánh tay đòn là 40cm thì moment lực có độ lớn bawngg bnhiu?
Câu 9 Một quả bóng tenit có khối lượng 0,4kg dc thả rơi từ độ cao 50m so vs mặt đất. Cho gia tốc 9,81m/s², bỏ qua mọi ma sát có thể xảy ra trg quá trình quả bóng rơi.
a. Tìm cơ năng quả bóng tenit
B. Tìm vị trí của vật cách mặt đất baonhiu mét (m) để khi đó động năng bằng thế năng trọng trường.
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
8
40cm=0.4m
Moment của lực đó là:
M=F⋅d=5⋅0.4=2(N⋅m)
9
a)
Cơ năng của quả bóng tennis:
W=Wt=mgh=0.4⋅9.81⋅50=196.2(J)
b)
Gọi A là nơi có động năng bằng thế năng, chọn gốc thế năng tại mặt đất
Bảo toàn cơ năng:
W=WA
→196.2=WđA+WtA
→196.2=2WtA
→196.2=2mghA
→196.2=2⋅0.4⋅9.81⋅hA
→hA=25(m)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin