Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án:
a) \(2,68\left( {m/s} \right)\)
b) \(3,13\left( {m/s} \right)\)
c) \(0,245J\)
Giải thích các bước giải:
a) Cơ năng của con lắc là:
\(\begin{array}{l}
{\rm{W}} = mgl\left( {1 - \cos {\alpha _0}} \right) = m.9,8.1.\left( {1 - \cos 60} \right)\\
\Rightarrow {\rm{W}} = 4,9.\dfrac{{50}}{{1000}} = 0,245J
\end{array}\)
Bảo toàn cơ năng, ta có:
\(\begin{array}{l}
{\rm{W}} = \dfrac{1}{2}mv_1^2 + mgl\left( {1 - \cos \alpha } \right)\\
\Rightarrow 4,9m = \dfrac{1}{2}mv_1^2 + m.9,8.1\left( {1 - \cos 30} \right)\\
\Rightarrow {v_1} = 2,68\left( {m/s} \right)
\end{array}\)
b) Bảo toàn cơ năng, ta có:
\(\begin{array}{l}
W = \dfrac{1}{2}mv_2^2 \Rightarrow 4,9m = \dfrac{1}{2}mv_2^2\\
\Rightarrow {v_2} = 3,13\left( {m/s} \right)
\end{array}\)
c) Bảo toàn cơ năng, ta có:
\({\rm{W}} = 0,245J\)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin