Kim giờ của một chiếc đồng hồ dài 12cm.Tính tốc độ và gia tốc hướng tâm của đầu kim
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án:
2,54.10−7(cm/s2)
Giải thích các bước giải:
Ta có:
T=12h=43200sω=2πT=2π43200=π21600(rad/s)v=ωR=π21600.12=π1800(cm/s)a=ω2R=(π21600)2.12=2,54.10−7(cm/s2)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Đáp án:
Bạn tham khảo
Giải thích các bước giải:
Có chu kì kim giờ là T=12h=12.60.60=43200s
Tốc độ góc của kim giờ
ω=2πT=2π43200=π21600(rads)
Tốc độ dài của kim giờ
v=ω.r=π21600.0,12=1,75.10-5(ms)
Gia tốc hướng tâm của kim giờ
a=v2r=(1,75.10-5)20,12=2,55.10-9(ms2)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin