

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
$S_1S_2=10cm\Rightarrow S_1O=S_2O=5cm$
Gọi $M$ là điểm cực tiểu gần đường trung trực nhất $MH=1,4cm$
$MS_1=\sqrt{(5+1,4)^2+(5^2-1,4^2)}=8cm$
$MS_2=\sqrt{(5-1,4)^2+(5^2-1,4^2)}=6cm$
$\Delta d=MS_1-MS_2=8-6=2cm$
Cực tiểu:$\Delta d=\frac{\lambda}{2}$
$\Rightarrow \lambda=4\,cm=0,04m$
$v=\lambda f=0,04\cdot15=0,6m/s$
$v=0,6m/s$
$\Rightarrow B$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
![]()
Đáp án+Giải thích các bước giải:
$\Rightarrow$ Chọn B
Ta có:
$f=15Hz$
$S_1S_2=10cm$
Gọi $O$ là trung điểm $S_1S_2$
Điểm cực tiểu gần đường trung trực nhất cách đường trung trực là $OH=1,4cm$
Vì điểm đó nằm trên đường tròn đường kính $S_1S_2$
$\Rightarrow S_1PS_2=90^\circ$
Với $OH=1,4cm$, $OS_1=5cm$
$HS_1=5-1,4=3,6cm$
$HP=\sqrt{5^2-1,4^2}=4,8cm$
$PS_1=\sqrt{3,6^2+4,8^2}=6cm$
Tương tự, ta có: $PS_2=8cm$
Độ lệch đường đi:
$\Delta d=PS_2-PS_1=8-6=2cm$
Điểm cực tiểu thỏa:
$\Delta d=\dfrac{\lambda}{2}$
$\dfrac{\lambda}{2}=2cm$
$\lambda=4cm=0,04m$
Tốc độ truyền sóng là:
$v=\lambda f$
$v=0,04\cdot15$
$v=0,6m/s$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
![]()
Bảng tin
286
8030
173
mình có vài câu hỏi vô trả lời giúp mình nha $\rightarrow$ ok
522
5349
220
r trả lừoi đi
286
8030
173
m cop câu ở đâu đấy=))
522
5349
220
tiếp nếu mình còn nhiều bài lắm làm nhanh để mình chép đi ngủ
286
8030
173
ok
286
8030
173
ê cho t hn luôn đi m
286
8030
173
xog đtđm r
286
8030
173
ngon