

Một vật dao động điều hòa với tần số góc ω = 5 rad/s. Tại thời điểm t = 0, vật có li độ x = −2 cm và vận tốc v = 10 cm/s. Hãy viết phương trình dao động của vật.
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
`#bot`
`omega=5rad//s`
ta có phương trình li độ:
`x=Acos(omegat+varphi)=Acos(5t+varphi)`
ta có phương trình vận tốc:
`v=-omegaAsin(omegat+varphi)=-5Asin(5t+varphi)`
thay `t=0` và `x=-2cm` vào phương trình li độ:
`-2=Acos(varphi)` (1)
thay `t=0` và `v=10cm//s` vào phương trình vận tốc:
`10=-5Asin(varphi)`
`<=>Asin(varphi)=-2` (2)
`(2)` chia `(1)` vế theo vế được:
`(sin(varphi))/(cos(varphi))=1`
`<=>tan(varphi)=1`
`<=>varphi=pi/4+kpi (k in ZZ)`
mà do `-pi<=varphi<=pi`
`<=>-pi<=pi/4+kpi<=pi`
`<=>-5/4<=k<=3/4`
`=>k in {-1;0}`
`=>varphi in {-3/4pi;pi/4}`
mà `Acos(varphi)=-2` nên `cos(varphi)<0` (do A>0)
ta có `cos(-3/4pi)=cos(3/4pi),` mà `pi/2<3/4pi<pi` nên `cos(3/4pi)<0`
(thuộc góc phần tư thứ II của vòng tròn lượng giác)
ta có `cos(pi/4)>0` do `0<pi/4<pi/2`
(thuộc góc phần tư thứ I của vòng tròn lượng giác)
`=>varphi=-3/4pi (rad)`
thay vào `(1)` ta được:
`A cos(-3/4 pi)=-2`
`<=>A=(-2)/(cos(-3/4pi))=(-2)/(-sqrt2/2)=2sqrt2(cm)` (tm A>0)
vậy pt dao động của vật là
`x=2sqrt2 cos(5t-3/4pi) (cm,s)`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin