

Câu 15. Một vật dao động điều hòa có tốc độ cực đại 40 cm/s. Tốc độ trung bình của vật trong một chu kì là A. 10 cm/s. B. 20 cm/s. C. 25,5 cm/s. D. 40 cm/s.
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Tốc độ cực đại:
`v_{\text{max}} = \omega A = 40\text{ cm/s}`
Quãng đường đi được trong một chu kỳ `T` là `S = 4A`.
Tốc độ trung bình trong một chu kỳ:
`v_{\text{tb}} = S/T = {4A}/{{2\pi}/{\omega}} = {2 \omega A}/{\pi} = {2 v_{\text{max}}}/{\pi}`
Thay số:
`v_{\text{tb}} = {2 \cdot 40}/{\pi} = 80/pi ~~ 25,46\text{ cm/s} ~~ 25,5\text{ cm/s}`
`->`Chọn C.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Ta có:
Tốc độ cực đại: $v_{\max}=40cm/s$
Trong 1 chu kỳ, vật đi được qđ:
$S=4A$
Mà:
$v_{\max}=\omega A$
$T=\dfrac{2\pi}{\omega}$
Tốc độ tb:
$v_{tb}=\dfrac{S}{T}$
$=\dfrac{4A}{2\pi/\omega}$
$=\dfrac{2\omega A}{\pi}$
$=\dfrac{2v_{\max}}{\pi}$
$=\dfrac{2\cdot40}{\pi}$
$\approx25,5\ cm/s$
$\Rightarrow C.25,5m/s$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Bảng tin