

cho phương trình vận tốc `v = 8 pi cos(4pi t + pi/2)` cm/s
a)tính li độ và vận tốc tại thời điểm t=0,5s
b) vẽ đồ thị vận tốc
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
`a)`
`v=x'=omegaAcos(omegat + varphi + pi/2)`
`-> x=2 cos (4pit)` `cm`
Tại `t=0,5s`:
`x=2cos(4pi*0,5)=2cos(2pi)=2` `cm`
`v=8pi cos(4pi*0,5+pi/2)=8pi cos(2pi+pi/2)=0` `cm//s`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Đáp án+Giải thích các bước giải:
$v=8\pi\cos\left(4\pi t+\frac{\pi}{2}\right)=-8\pi\sin4\pi t$
Vì $v=\dfrac{dx}{dt}$ nên $x=2\cos4\pi t$
$a)$
Tại $t=0,5s$
$\Rightarrow x=2\cos(4\pi\cdot0,5)=2\cos2\pi=2cm$
$\Rightarrow v=-8\pi\sin(4\pi\cdot0,5)=-8\pi\sin2\pi=0$
$\Rightarrow x=2cm,\ v=0cm/s$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Bảng tin