

Bài 6. Một người bơi từ bờ này sang bờ kia của một con sông rộng 30m theo hướng vuông góc với bờ sông. Do nước sông chảy mạnh nên quãng đường người đó bơi gấp 2 lần so với khi bơi trong bể bơi.
a) Hãy xác định độ dịch chuyển của người này khi bơi sang bờ sông bên kia
b) Vị trí điểm tới cách điểm đối diện với điểm khởi hành của người bơi là bao nhiêu mét?
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án+Giải thích các bước giải:
Gọi $A$ là điểm xuất phát, $B$ là điểm đối diện với $A$ bên kia sông, $C$ là điểm người đó tới.
Ta có $AB=30m$ và $AC=2\cdot30=60m$
$a)$
Độ lớn độ dịch chuyển là: $d=AC=60m$
Gọi $\alpha$ là góc hợp bởi $\vec{AC}$ và $\vec{AB}$:
$\cos\alpha=\dfrac{AB}{AC}=\dfrac{30}{60}=\dfrac12$
$\Rightarrow\alpha=60^\circ$
Vậy độ dịch chuyển có độ lớn $60m$, hướng từ $A$ đến $C$, hợp với phương vuông góc bờ sông một góc $60^\circ$
$b)$
Xét $\triangle ABC$ vuông tại $B$, ta có:
$AC^2=AB^2+BC^2$ (Pythagore)
$\Rightarrow BC=\sqrt{AC^2-AB^2}$
$\Rightarrow BC=\sqrt{60^2-30^2}=30\sqrt3\approx51,96m$
Vậy điểm tới cách điểm đối diện khoảng $51,96m$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

-Gọi A là điểm xuất phát.
B là điểm đối diện với A qua bờ bên kia
C là vị trí thực tế mà người đó bơi tới ở bờ bên kia.
`d_{bể} = 30m`
Do nước chảy mạnh quãng đường thực tế người đó bơi được gấp 2 lần so với trong bể bơi:
`s = AC = 2 . 30 = 60m`
Độ lớn của độ dịch chuyển
`d = AC = 60m`
`sin(\alpha) = (AB)/(AC) = (30)/(60) = 1 / 2`
`->alpha=30^0`
b)Xét tam giác ABC vuông tại B
`AC^2 = AB^2 + BC^2`
`60^2 = 30^2 + BC^2`
`BC~~51,96m`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin