

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
`#bot`
`x=Acos(omegat+varphi)`
thời gian vật đi từ biên âm đến biên dương kế tiếp là:
`T/2=1,25-0,25=1=>T=2(s)=>omega=(2pi)/T=pi(rad//s)`
trong khoảng từ `0,25s->1,25s,` thời điểm vật ở VTCB là:
`(1,25-0,25)/2+0,25=0,75(s)`
(từ `0,25s->0,75s` là `1/4` chu kì, tức từ biên đến VTCB bằng 1/4 chu kì)
`=>` tại `t=0,75s` thì `x=0cm`
ta có phương trình `0=Acos(0,75*pi+varphi)`
`<=>cos(3/4pi+varphi)=0` (do A>0)
`<=>cos(3/4pi+varphi)=cos(pi/2)`
`<=>[(3/4pi+varphi=pi/2+k2pi),(3/4pi+varphi=-pi/2+k2pi):}(k in ZZ)`
`<=>[(varphi=-pi/4+k2pi),(varphi=-5/4 pi +k2pi):}(k in ZZ)`
do ở `t=0` thì vật đi theo chiều âm nên `varphi>0`
`=>0<varphi<=pi`
xét `varphi=-pi/4+k2pi:`
`0<-pi/4+k2pi<=pi`
`<=>1/8<=k<=5/8` (vô lý do k nguyên)
xét `varphi=-5/4 pi+k2pi:`
`0<-5/4pi+k2pi<=pi`
`<=>5/8<k<=9/8`
`=>k=1`
`=>varphi=3/4pi (rad)` (t/m)
ta có pt li độ `x=Acos(pit+3/4pi)`
mà tại `t=0` thì `x=-4`
`=>-4=Acos(3/4pi)`
`<=>-4=A* (-sqrt2/2)`
`<=>A=4sqrt2(cm)` (thỏa A>0)
vậy pt dao động là `x=4sqrt2cos(pit+3/4pi) (cm,s)`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
5494
6097
4858
- bạn chọn câu D là đúng r nhé