

1. Một chất điểm chuyển động từ A đến B trong nửa quãng đường đầu đi với tốc độ 18km/h, nửa quãng đường sau đi 36km/h. Xác định tốc độ trung bình của chất đoeemr trong toàn bộ quá trình từ A đến B
2.Một chất điểm chuyển động từ P đến Q trong nửa quãng đường đầu đi với tốc độ 36km/h, nửa quãng đường sau đi 54km/h. Xác định tốc độ trung bình của chất đoeemr trong toàn bộ quá trình từ P đến Q
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Câu `1`
`v_(tb)=(S_1+S_2)/(t_1+t_2)=S/(S/(2v_1)+S/(2v_2))`
`=1/(1/(2v_1)+1/(2v_2))=(2v_1v_2)/(v_1+v_2)=(2*18*36)/(18+36)`
`=24km/h`
Câu `2:`
`v_(tb)=(S_1+S_2)/(t_1+t_2)=S/(S/(2v_1)+S/(2v_2))`
`=1/(1/(2v_1)+1/(2v_2))=(2v_1v_2)/(v_1+v_2)=(2*36*54)/(36+54)=43,2km/h`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
![]()
Gọi nửa quãng đường là `s` (quãng đường `AB = 2s`).
Thời gian đi nửa quãng đường đầu:
`t_1 = s/v_1 = s/18\text{ (h)}`
Thời gian đi nửa quãng đường sau:
`t_2 = s/v_2 = s/36\text{ (h)}`
Tốc độ trung bình trên toàn bộ quãng đường:
`v_{tb} = {2s}/{t_1 + t_2} = {2s}/{s/18 + s/36} = {2}/{1/18 + 1/36} = 24\text{ km/h}`
`-----`
Gọi nửa quãng đường là `s` (quãng đường `PQ = 2s`).
Thời gian đi nửa quãng đường đầu:
`t_1 = s/v_1 = s/36\text{ (h)}`
Thời gian đi nửa quãng đường sau:
`t_2 = s/v_2=s/54\text{ (h)}`
Tốc độ trung bình trên toàn bộ quãng đường:
`v_{tb} = {2s}/{t_1 + t_2} = {2s}/{s/36 + s/54} = {2}/{1/36 + 1/54} = 43,2\text{ km/h}`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
![]()
Bảng tin
142
3740
1038
latex / thì ghi // ms nguyên bản `//`