

Trong bữa ăn tối, 1 gia đình dùng bếp điện để chiên một lát thịt mỏng có khối lượng 250 g. Giả sử lượng nước trong lát thịt chiếm 70% tổng khối lượng. Biết lát thịt chín khi 40% khối lượng nước bay hơi. Công suất điện của bếp là 1200 W. Cho rằng nhiệt lượng lát thịt thu vào(chiếm 80% nhiệt lượng bếp điện tỏa ra) chủ yếu do nước trong lát thịt hấp thụ để bay hơi. Nhiệt hóa hơi riêng của nước trong lát thịt ở nhiệt độ bề mặt chảo đã nóng là 13,8 · 10⁶ J/kg. Giả sử trong giai đoạn làm nóng chảo lượng nước trong lát thịt bay hơi không đáng kể.
a) Tính nhiệt lượng có ích để nấu chín thịt
b) Điện năng bếp tiêu thụ để nấu chín lát thịt
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
`***` Tóm tắt:
`m=250 \ g=0,25 \ kg`
Tỉ lệ nước trong thịt: `70%`
Lượng nước bay hơi để thịt chín: `40%` lượng nước ban đầu
`P=1200 \ W`
`H=80%`
`L=13,8 . 10^6 \ J//kg`
`Q_(ci)=?`
`A=?`
`***` Bài làm:
`a)`
Khối lượng nước có trong lát thịt là:
`m_(nc)=0,25 . 70%=0,175 \ (kg)`
Khối lượng nước bay hơi để thịt chín là:
`Deltam=0,175.40%=0,07 \ (kg)`
Nhiệt lượng có ích là:
`Q_(ci)=Deltam . L=0,07.13,8 . 10^6 = 966000 \ (J)`
`b)` Điện năng tiêu thụ là:
`H=Q_(ci)/A=>A=Q_(ci)/H`
`A=966000/(80%)=1207500 \ (J)`
$\color{#FF2E8A}{♡^♡}
\color{#FF3B94}{𝕻}
\color{#FF4FA3}{𝖍}
\color{#FF61AE}{𝖚}
\color{#FF73B6}{𝖔}
\color{#FF85BF}{𝖓}
\color{#FF97C8}{𝖌}
\color{#FFA9D1}{𝖌} \
\color{#FFB9D9}{𝕷}
\color{#FFC9E1}{𝖎}
\color{#FFD6E8}{𝖓}
\color{#FFE3EF}{𝖍}
\color{#FFF0F6}{𝖍}
\color{#FF2E8A}{♡^♡}$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
![]()
a) Khối lượng lát thịt: $m=250g=0,25kg$
Khối lượng nước trong thịt: $m_n=70%\times0,25=0,175kg$
Khối lượng nước bay hơi khi thịt chín: $m_{bh}=40%\times0,175=0,07kg$
Nhiệt lượng có ích để làm bay hơi lượng nước:
$Q_{ich}=m_{bh}L=0,07\times13,8\times10^6=9,66\times10^5J$
b) Vì nhiệt lượng thịt thu vào bằng $80%$ nhiệt lượng bếp tỏa ra nên:
$Q_{ich}=0,8A$
Suy ra điện năng bếp tiêu thụ:
$A=\dfrac{Q_{ich}}{0,8}=\dfrac{9,66\times10^5}{0,8}=1,21\times10^6J$
Đổi sang kWh:
$A=\dfrac{1,21\times10^6}{3,6\times10^6}\approx0,336kWh$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
![]()
Bảng tin