

Trên mặt một chiếc đồng hồ treo tường, kim giờ dài 10cm, kim phút dài 15 cm. Tốc độ góc của kim giờ và kim phút là
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!

Đáp án:
\(\dfrac{\pi }{{21600}}\left( {rad/s} \right)\)
Giải thích các bước giải:
Ta có:
\(\begin{array}{l}
{T_g} = 12h = 43200s\\
{T_p} = 1h = 3600s\\
{\omega _g} = \dfrac{{2\pi }}{{{T_g}}} = \dfrac{{2\pi }}{{43200}} = \dfrac{\pi }{{21600}}\left( {rad/s} \right)\\
{\omega _p} = \dfrac{{2\pi }}{{{T_p}}} = \dfrac{{2\pi }}{{3600}} = \dfrac{\pi }{{1800}}\left( {rad/s} \right)
\end{array}\)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Tóm tắt:
$R_h=10\ \text{cm}$
$R_m=15\ \text{cm}$
$T_h=12\ \text{h}=43200\ \text{s}$
$T_m=1\ \text{h}=3600\ \text{s}$
Ta có tốc độ góc:
$\omega_h=\dfrac{2\pi}{T_h}=\dfrac{2\pi}{43200}=\dfrac{\pi}{21600}\ \text{rad/s}$
$\omega_m=\dfrac{2\pi}{T_m}=\dfrac{2\pi}{3600}=\dfrac{\pi}{1800}\ \text{rad/s}$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin