

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!

Đáp án:
\(0,71g\)
Giải thích các bước giải:
Năng lượng tỏa ra trong 1 phản ứng là:
\(E = \left( {22,9837 + 1,0073 - 4,0015 - 19,9869} \right).931,5 = 2,4219MeV\)
Số lượng phản ứng cần để tổng hợp được 1g He là:
\(N = \dfrac{1}{4}.6,{02.10^{23}} = 1,{505.10^{23}}\)
Năng lượng tỏa ra khi tổng hợp được 1g He là:
\(E' = NE = 1,{505.10^{23}}.2,4219 = 3,{645.10^{23}}MeV\)
Số lượng phản ứng phân hạch U là:
\({N_1} = \dfrac{{E'}}{{200}} = \dfrac{{3,{{645.10}^{23}}}}{{200}} = 1,{8225.10^{21}}\)
Khối lượng U phân hạch là:
\({m_U} = \dfrac{{{N_1}}}{{6,{{02.10}^{23}}}}.235 = 0,71g\)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin