

cho cơ hệ như hình vẽ, biết m1=4kg; m2=3kg; alpha=30 độ; g=10m/s^2. Bỏ qua ma sát. Tính gia tốc của mỗi vật.
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!

Đáp án:
\({a_1} = - \dfrac{{20}}{{19}}\left( {m/{s^2}} \right)\)
Giải thích các bước giải:
Xét vật 2:
\(\begin{array}{l}
{P_2} - {T_2} = {m_2}{a_2}\\
\Rightarrow 3.10 - {T_2} = 3{a_2}\\
\Rightarrow 30 - {T_2} = 3{a_2}
\end{array}\)
Xét vật 1:
\(\begin{array}{l}
{T_1} - {P_1}\sin \alpha = {m_1}{a_1}\\
\Rightarrow \dfrac{{{T_2}}}{2} - 4.10.\sin 30 = 4{a_1}\\
\Rightarrow 0,5{T_2} - 20 = 4{a_1}
\end{array}\)
Trong cùng 1 thời gian:
\(\begin{array}{l}
{s_1} = 2{s_2} \Rightarrow {a_1} = 2{a_2}\\
\Rightarrow 0,5{T_2} - 20 = 8{a_2}\\
\Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}
{a_2} = - \dfrac{{10}}{{19}}\left( {m/{s^2}} \right)\\
{T_2} = \dfrac{{600}}{{19}}N
\end{array} \right.\\
\Rightarrow {a_1} = - \dfrac{{20}}{{19}}\left( {m/{s^2}} \right)
\end{array}\)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
![]()
Bảng tin
713
9196
1146
Cj ơi
713
9196
1146
Cj còn on ko giúp e bài này với