

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!

Đáp án:
a) S
b) Đ
c) S
d) S
Giải thích các bước giải:
a) Ta có:
\(\begin{array}{l}
{n_{R{a_0}}} = \dfrac{{22,6}}{{226}} = 0,1mol\\
{n_{Rn}} = {n_{R{a_0}}}\left( {1 - {2^{ - \dfrac{t}{T}}}} \right) = 0,1.\left( {1 - {2^{ - \dfrac{{405}}{{1620}}}}} \right) = 0,016mol\\
{m_{Rn}} = 222{n_{Rn}} = 3,552g
\end{array}\)
b) Độ phóng xạ là:
\(H = \lambda N = \dfrac{{\ln 2}}{T}.N = \dfrac{{\ln 2}}{{1620.365.24.3600}}.0,1.6,{02.10^{23}} = 8,{17.10^{11}}Bq\)
c) Ta có:
\(\dfrac{{{m_{Ra}}}}{{{m_{Rn}}}} = \dfrac{{226.{n_0}{{.2}^{ - \dfrac{t}{T}}}}}{{222{n_0}\left( {1 - {2^{ - \dfrac{t}{T}}}} \right)}} = \dfrac{{{{226.2}^{ - \dfrac{{540}}{{1620}}}}}}{{222.\left( {1 - {2^{ - \dfrac{{540}}{{1620}}}}} \right)}} = 3,92\)
d) Đây là phản ứng phân rã \(\alpha \)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin