

Một thanh nhẹ gắn vào sàn tại B. Tác dụng lên đầu A lực kéo F = 120N theo phương ngang. Thanh được giữ cân bằng nhờ dây AC. Biết α = 35 độ. Tính lực căng của dây
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!

Đáp án:
\(209N\)
Giải thích các bước giải:
Áp dụng cân bằng moment lực quanh trục quay B:
\(\begin{array}{l}
T.AB\sin \alpha = F.AB\\
\Rightarrow T = \dfrac{F}{{\sin 35}} = 209N
\end{array}\)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Chọn trục quay tại `B`
Theo quy tắc Moment lực:
`M_T=M_F`
`T*BH=F*AB`
`T*AB*sin\alpha=F*AB`
`T*sin\alpha=F`
`T=120/[sin35^@]≈ 209,21 N`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin