

Một điện tích q1 được treo bởi hai sợi dây nhẹ, không giăn, cách điện, dài bằng nhau tại hai điểm treo M và N mên một trần nhà nằm ngang. Góc tạo bởi 2 sợi dây là 120°. Ở phía dưới người ta đặt thêm điện tích q2 cố định, sao cho đường thẳng nối hai điện tích hợp với phương ngang góc 30°. Khối lượng điện tích qi là 100g, giá trị của hai điện tích là q₁ = 2µC. q = -2µC, khoảng cách giữa hai điện tích là 10 cm. Lấy g = 10 m/s². Lực căng dây tác dụng lên điểm treo tại M là
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Ta có$:2$ dây dài bằng nhau,$\widehat{MQ_1N}=120^\circ$
$⇒$Cấu hình đối xứng qua đường phân giác tại $Q_1$
Mỗi dây hợp với phương ngang góc $\alpha=\dfrac{180^\circ-120^\circ}{2}=30^\circ$
Khoảng cách $r=10\ \text{cm}=0,1\ \text{m}$
$F=k\dfrac{\left|q_1q_2\right|}{r^2}=9·10^9\dfrac{(2·10^{-6})(2·10^{-6})}{(0,1)^2}=3,6\ \text{N}$
Trái dấu$⇒\vec{F}$ hút, hướng từ $q_1→q_2$, hợp với phương ngang góc $30^\circ$ (chếch xuống)
$m=0,1\ \text{kg}⇒mg=1\ \text{N}$
Gọi lực căng $2$ dây là $T_M,\ T_N$
Cân bằng lực theo $Ox:$
$-T_M\ \text{cos}\ 30^\circ+T_N\ \text{sin}\ 30^\circ-mg-F\ \text{sin}\ 30^\circ=0$
$⇒T_N=T_M-F\ (1)$
Cân bằng lực theo $Oy:$
$T_M\ \text{sin}\ 30^\circ+T_N\ \text{sin}\ 30^\circ-mg-F\ \text{sin}\ 30^\circ=0$
$⇒(T_M+T_N)\text{sin}\ 30^\circ=mg+F\ \text{sin}\ 30^\circ$
$⇒\dfrac{T_M+T_N}{2}=1+\dfrac{3,6}{2}$
$⇒T_M+T_N=5,6\ (2)$
$(1)(2)⇒T_M+(T_M-3,6)=5,6$
$⇒2T_M=9,2$
$⇒T_M=4,6\ \text{N}$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Bảng tin