

giúp e với ạ
Câu 5: Chiếu một ánh sáng đơn sắc từ chân không vào một khối chất trong suốt với góc tới 45° thì góc khúc xạ bằng 30°. Tính chiết suất tuyệt đối của môi trường trong suốt này.
Câu 6: Một tia sáng truyền trong không khí tới gặp mặt thoáng của một chất lỏng có chiết suất sqrt(2) với góc tới bằng 45°. Xác định góc khúc xạ.
Câu 7: Biết tốc độ ánh sáng truyền trong thuỷ tinh là 2.1 ^ 5 * km / s và tốc độ ánh sáng truyền trong chân không là c = 3.1 ^ 8 * m / s Xác định chiết suất tuyệt đối của thuỷ tinh.
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án+Giải thích các bước giải:
`5.`
Ta có:
`sin(45^o) . n_1 = sin(30^o) . n_2`
`sin(45^o) . 1 = sin(30^o) . n_2`
`=> n_2 = {sin(45^o).1}/sin(30^o) = \sqrt{2}`
Vậy.......
`6.`
Ta có:
`sin(45^o) . n_1 = sin(r) . n_2`
`sin(45^o) . 1 = sin(r) . \sqrt{2}`
`=> sin(r) = {sin(45^o).1}/\sqrt{2} = 30^o`
`7.`
Đổi `2,1 . 10^5 km//s = 2,1 . 10^8 m//s`
Ta có:
`n = C/v = {3,1 . 10^8}/{2,1 . 10^8} = 1,5`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Câu 5
Áp dụng định luật Snell về khúc xạ ánh sáng:
`n_1 sin i =n_2 sin r`
`1.sin 45^0=nsin30^0`
`n=(sin45^0)/(sin30^0)=\sqrt{2}`
Câu 6
Áp dụng định luật Snell về khúc xạ ánh sáng:
`n_1 sin i =n_2 sin r`
`1.sin 45^0=\sqrt{2} sinr`
`sin r=1/2`
`r=30^0`
Câu 7
ta có
`n=c/v`
`n=c/v=(3.10^8)/(2,1.10^8)=1/2`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin