

Một quả bóng khối lượng 200 g rơi từ độ cao 15 m xuống sân và này lên được 10 m. Độ biến thiên nội năng của quả bóng bằng bao nhiêu Jun ? (lấy g = 10m/s²).
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!

Đáp án:
\(10J\)
Giải thích các bước giải:
Độ biến thiên nội năng = độ giảm cơ năng của vật:
\(\Delta U = {W_1} - {W_2} = mg\left( {{h_1} - {h_2}} \right) = 0,2.10.\left( {15 - 10} \right) = 10J\)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
![]()
Thế năng quả bóng khi thả ở độ cao `15` m là :
`W_1 = m.g.h_1 = 0,2 xx 10 xx 15 = 30` (J)
Thế năng quả bóng khi nảy lên cao `10` m là :
`W_2 = m.g.h_2 = 0,2 xx 10 xx 10 = 20` (J)
Độ biến thiên nội năng là :
`DeltaW=W_1 - W_2 = 30 - 20 = 10` (J)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin