

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
TT1 p1=1atm TT2 p2=10atm
V1=$\frac{m}{D1}$ V2=$\frac{m}{D2}$
T1=0+273=273K T2=27+273=300K
Áp dụng phương trình khí lí tưởng ta có
$\frac{p1.V1}{T1}$=$\frac{p2.V2}{T2}$
=>$\frac{1.\frac{m}{D1} }{273}$ = $\frac{10.\frac{m}{D2} }{300}$
=>D2=13,013kg/m³
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Đáp án:
Khối lượng riêng của khối khí đó lúc sau là 13,013kg/m³
Giải thích các bước giải:
Ở điều kiện tiêu chuẩn thì $T=0^{o}C=273^{o}K$ và $p=1at$
Phương trình khí lí tưởng :
\[pV = nRT \Leftrightarrow pV = \frac{{D.V}}{M}RT \Leftrightarrow \frac{p}{{D.T}} = \frac{R}{M} = const\]
Ta có:
\[\frac{{p'}}{{D'T'}} = \frac{p}{{D.T}} \Leftrightarrow \frac{{10}}{{D'.\left( {27 + 273} \right)}} = \frac{1}{{1,43.273}} \Rightarrow D' = 13,013kg/{m^3}\]
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin