

Trong thí nghiệm giao thoa sóng nước hình tốc độ truyền sóng là 1,5m/s, cần rung có tần số 40hz.khoảng cách giữa hai điểm cực đại giao thoa cạnh nhau trên đường thẳng S1S2 là bao nhiêu
Giups với ạ
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Bước sóng là:
`λ = v / f= 1,5 / 40 = 0,0375 m = 3,75 cm`
Khoảng cách giữa hai cực đại liên tiếp trên đường` S1S2` là :
`λ/2 = 0,0375 / 2 = 0,01875 m = 1,875 cm.`
Vậy khoảng cách giữa hai điểm cực đại giao thoa cạnh nhau trên đường thẳng `S1S2` là: `1,875cm`
@T1 Doraemon
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Tóm tắt:
`v = 1,5` $m/s$`
`f = 40Hz`
`d = ?`
_____________________________________________
Bước sóng: `lambda = v/f = (1,5)/40 = 0,0375` `(m)`
Khoảng cách giữa hai điểm cực đại giao thoa cạnh nhau:
`d = lambda/2 = (0,0375)/2 = 0,01875` `(m)` `= 1,875` `(cm)`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin