Bài 1: Cho 9,2 gam rượu Ethylic (C2H50H) tác dụng với Na.Tính thể tích khí Hydro (điều kiện chuẩn )
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
nC2H5OH=9,246=0,2 mol
C2H5OH+Na→C2H5ONa+12H2
Theo PT
nH2=12nC2H5OH=12.0,2=0,1 mol
⇒VH2=0,1.24,79=2,479L
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
#CheliKa
1.
nC2H5OH=9,246=0,2 ( mol )
PTHH : 2C2H5OH+2Na→2C2H5ONa+H2↑
( mol ) 0,2 0,1
→ VH2=0,1.24,79=2,479 ( l )
Vậy : Thể tích khí Hydro ở điều kiện chuẩn là 2,479 lít.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin