Hoa mua 4 quyển vở và 2 cái bút mực hết 70 000 đồng. Nếu Hoa mua 3 quyển vở và 3 cái bút mực thì hết 82 500 đồng. Tỉ số phần trăm giá tiền quyển vở so với giá tiền bút mực là:
A. 25%
B. 32,5%
C. 37,5%
D. 43,5%
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án đúng là: C
Hoa mua 12 quyển vở và 6 cái bút mực hết số tiền là:
70 000 × 3 = 210 000 (đồng)
Hoa mua 12 quyển vở và 12 cái bút mực hết số tiền là:
82 500 × 4 = 330 000 (đồng)
Giá tiền của 6 cái bút mực là:
330 000 – 210 000 = 120 000 (đồng)
Giá tiền của 1 cái bút mực là:
120 000 : 6 = 20 000 (đồng)
Giá tiền của 4 quyển vở là:
70 000 – 20 000 × 2 = 30 000 (đồng)
Giá tiền của 1 quyển vở là:
30 000 : 4 = 7 500 (đồng)
Tỉ số phần trăm giá tiền quyển vở so với giá tiền bút mực là:
7 500 : 20 000 × 100% = 37,5%
Đáp số: 37,5%
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Đáp án+Giải thích các bước giải:
Hoa mua 12 quyển vở và 6 cái bút mực hết số tiền là:
70 000×3=210 000(đồng)
Hoa mua 12 quyển vở và 12 cái bút mực hết số tiền là:
82 500×4=330 000(đồng)
Giá tiền của 1 cái bút mực là:
(330 000−210 000):6=20 000(đồng)
Giá tiền của 1 quyển vở là:
(70 000−20 000×2):4=7 500(đồng)
Tỉ số phần trăm giá tiền quyển vở so với giá tiền bút mực là:
7 500:20 000×100%=37,5%
Đáp số: 37,5%
⇒ Chọn C. 37,5%
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
127
87
79
...