Bài 2. (1,5 điểm) Giải bài toán sau bằng cách lập phương trình:
Một xưởng may theo kế hoạch mỗi ngày may được 30 chiếc áo. Nhờ cải tiến kĩ thuật nên thực tế mỗi
ngày xưởng may được nhiều hơn so với kế hoạch 10 chiếc áo. Do đó xưởng đã vượt kế hoạch 20 sản
phẩm và còn hoàn thành sớm hơn dự định 2 ngày. Tính số áo xưởng phải may theo kế hoạch
Giúp em với ạ, em cảm ơn
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Gọi số áo xưởng phải may theo kế hoạch là xx (( x>0x>0 ,, x∈Nx∈N* ,, áo ))
Số ngày dự định hoàn thành kế hoạch là x30x30 (( ngày ))
Nhờ cải tiến kĩ thuật nên mỗi ngày xưởng may được là 30+10=4030+10=40 (( chiếc áo ))
Tổng số áo thực tế xưởng may được là x+20x+20 (( chiếc áo ))
Số ngày thực tế để hoàn thành là x+2040x+2040 (( ngày ))
Vì xưởng hoàn thành sớm hơn dự định 22 ngày nên ta có phương trình:
x30-x+2040=2x30−x+2040=2
4x120-3(x+20)120=24x120−3(x+20)120=2
4x-3x-60120=24x−3x−60120=2
x-60120=2x−60120=2
x-60=240x−60=240
x=300x=300 (( TMĐK )
Vậy số áo xưởng phải may theo kế hoạch là 300 chiếc áo.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
∘ dtt
Đáp án:
- Gọi số áo xưởng phải may theo kế hoạch là x ( chiếc ) (x∈ℕ⋆)
Theo kế hoạch mỗi ngày xưởng may được số áo : x30 ( chiếc )
Thực tế mỗi ngày may : 30+10=40 ( chiếc )
Thời gian may số sản phẩm trong thực tế : x+2040 ( ngày )
- Theo bài ra ta có pt :
x30-x+2040=2
4x120-3x+60120=2
x-60120=2
x-60=240
x=300(tm)
Vậy số áo xưởng phải may theo kế hoạch là 300 chiếc áo
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
5245
18971
4318
C sửa lại đk x he.
40
955
43
oke