Câu 2: Cho 7,2 gam hỗn hợp gồm methane và propyne tác dụng với dung dịch AgNO3/NH3, khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 14,7 gam kết tủa vàng. Tính phần trăm theo khối lượng của các chất trong hỗn hợp ban đầu
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
PTHH:
2C3H4+Ag2O AgNO3/NH3→to 2C3H3Ag ↓ + H2O
nC3H3Ag=14,7147=0,1 ( mol )
Theo pt: nC3H4=nC3H3Ag=0,1 ( mol )
⇒ mC3H4=0,1.40=4
%C3H4=47,2.100%≈55,56%
%CH4=100%-55,56%=44,44%
#tr
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin