Một chiếc bể chứa nước có 1 hệ thống cấp nước tự động. Lượng nước chảy vào bể mỗi giờ giảm dần theo quy luật: giờ đầu tiên đc 1212 thể tích bể, giờ thứ hai dc 1414 thể tích bể, giờ thứ ba dc 1818 thể tích bể,... Cứ tiếp tục như vậy, mỗi giờ lượng nước chảy vào = một nửa so với lượng nước chảy vào trước đó. Hỏi sau 10 giờ, tổng lượng nước đã chảy vào bể là bao nhiêu phần của thể tích bể?
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án ++ Giải thích các bước giải:
→→ Lượng nước chảy vào bể mỗi giờ theo quy luật như sau:
-− Giờ thứ nhất: 1212 thể tích bể
-− Giờ thứ hai: 1414 thể tích bể
-− Giờ thứ ba: 1818 thể tích bể
-− Giờ thứ tư: 116116 thể tích bể
-− ......
⋅⋅ Tổng lượng nước sau 1010 giờ:
-− Cộng tất cả lượng nước đã chảy vào trong 1010 giờ:
S=12+14+18+116+132+164+1128+1256+1512+11024S=12+14+18+116+132+164+1128+1256+1512+11024
Quy đồng mẫu số:
S=5121024+2561024+1281024+641024+321024+161024+81024+41024+21024+11024S=5121024+2561024+1281024+641024+321024+161024+81024+41024+21024+11024
Cộng tất cả tử số:
512+256+128+64+32+16+8+4+2+1=1023512+256+128+64+32+16+8+4+2+1=1023
⇒⇒ Vậy:
S=10231024S=10231024
⋅⋅ Kết luận: Sau 1010 giờ, lượng nước đã chảy vào bể là 1023102410231024 thể tích bể.
----−−−−
Chúc bạn học tốt!
@@TTookkiiCChohococo
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin