

Một sợi dây `AB` dài `57cm`, đầu `B` treo lơ lửng, đầu `A` gắn một nhánh âm thoa thẳng đứng có tần số `50 Hz`. Khi có sóng dừng, `A` là nút sóng, `B` là đầu tự do, người ta thấy khoảng cách từ B đến nút thứ `4` là `21 cm`
`a)` Tính bước sóng
`b)` Tính số nút và số bụng trên dây
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!

Đáp án:
$a)$ `lambda = 12 (cm)`
$b)$ Số bụng bằng số nút `10`.
Giải thích các bước giải:
$a)$
Khoảng cách từ `B` đến nút thứ `4` là:
`21(cm) = lambda/4 + (4 - 1) lambda/2 = 7/4 lambda`
`to lambda = 12 (cm)`
$b)$
Số nút là `k`:
`AB = 57 (cm) = (k - 1) lambda/2 + lambda/4`
`to 57 = (k/2 - 1/4) . 12`
`to k = 10`
Số bụng bằng số nút: `10` bụng sóng
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Bảng tin