

Một còi báo động có kích thước nhỏ phát sóng âm trong môi trường đồng chất, đẳng hướng. Ở vị trí A cách còi một đoạn 15m, cường độ sóng âm là 0,25.
W/m2. Xem gần đúng sóng âm không bị môi trường hấp thụ. Những phát biếu sau là đúng hay sai
a. Sóng âm không bị môi trường hấp thụ nên công suất nguồn âm không đổi
b. Cường độ âm tại ví trí càng gần nguồn âm thì có giá trị càng lớn
c. Công suất nguồn âm là P= 706,5W
d. Khi di chuyển từ A đến B cách nhau 10m theo hướng lại gần nguồn âm thì cường độ âm giảm 2W/m2
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!

Đây là câu trả lời đã được xác thực
Câu trả lời được xác thực chứa thông tin chính xác và đáng tin cậy, được xác nhận hoặc trả lời bởi các chuyên gia, giáo viên hàng đầu của chúng tôi.
Đáp án:
a) Đ
b) Đ
c) Đ
d) S
Giải thích các bước giải:
a) Trong điều kiện môi trường đồng chất, đẳng hướng và không bị hấp thụ, công suất của nguồn âm được coi là không đổi.
b) Ta có: \(I = \dfrac{P}{{4\pi {R^2}}}\)
Khi gần nguồn thì R giảm, nên I tăng.
c) Ta có: \(P = 4\pi I.{R^2} = 4\pi .0,{25.15^2} = 706,5W\)
d) Ta có:
\(\begin{array}{l}
{I_B} = \dfrac{P}{{4\pi R_B^2}} = \dfrac{{706,5}}{{4.3,{{14.5}^2}}} = 2,25W/{m^2}\\
\Delta I = 2,25 - 0,25 = 2{\rm{W}}/{m^2}
\end{array}\)
Cường độ âm tăng thêm chứ không giảm đi.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Đáp án:a. Đúng b. Đúng c. Đúng d. Sai
Giải thích các bước giải
a. Sóng âm không bị môi trường hấp thụ nên công suất nguồn âm không đổi.
b. Cường độ âm tại vị trí càng gần nguồn âm thì có giá trị càng lớn.
c. Công suất nguồn âm là (P = 706.5 , \text{W}).
d. Khi di chuyển từ A đến B cách nhau 10m theo hướng lại gần nguồn âm thì cường độ âm giảm 2 W/m².
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin