

Cứu mk vs mn , mk cần gấp ạ
Một vật có khối lượng 4 kg được ném thẳng đứng lên cao với vận tốc ban đầu 8 m/s. Lấy g = 9,8m / s2
a) Động năng của vật khi vừa được ném lên là bao nhiêu J.
b) Thế năng của vật ở độ cao cực đại là bao nhiêu J.
c) Vận tốc của vật khi rơi xuống đến độ cao 2 m là bao nhiêu m/s.
d) Chiều cao cực đại mà vật đạt được là bao nhiêu m.
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án:
a)Wđ=1/2.m.v^2=1/2.4.8^2=128J
b)Thế năng của vật ở độ cao cực đại: Tại độ cao cực đại, toàn bộ động năng đã chuyển thành thế năng. Do đó, thế năng tại độ cao cực đại cũng bằng 128 J.
=> Thế năng cực đại là 128 J.
c)khó quá
d)Độ cao cực đại là
H=v^2/2g=8^2/9,8.2=160/49(m)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
![]()

Đáp án:
a) \(128J\)
b) \(128J\)
c) \(4,98\left( {m/s} \right)\)
d) \(3,27\left( m \right)\)
Giải thích các bước giải:
a) Động năng ban đầu là:
\(W = {W_d} = \dfrac{1}{2}mv_0^2 = \dfrac{1}{2}{.4.8^2} = 128J\)
b) Thế năng ở độ cao cực đại là:
\({W_t} = W = 128J\)
c) Bảo toàn cơ năng:
\(\begin{array}{l}
W = mg{h_1} + \dfrac{1}{2}mv_1^2\\
\Rightarrow 128 = 4.9,8.2 + \dfrac{1}{2}.4.v_1^2\\
\Rightarrow {v_1} = 4,98\left( {m/s} \right)
\end{array}\)
d) Độ cao cực đại là:
\(H = \dfrac{W}{{mg}} = \dfrac{{128}}{{4.9,8}} = 3,27\left( m \right)\)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin