

Một lực có độ lớn 10N tác dụng lên vật rắn quay quanh một trục cố định biết khoảng cách từ giá của lực đến trục quay là 20cm momen lực tác dụng lên vật có giá trị bằng bao nhiêu ?
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!

Đáp án:
\(2Nm\)
Giải thích các bước giải:
Đổi: \(d = 20cm = 0,2m\)
Mô men lực tác dụng lên vật là:
\(M = Fd = 10.0,2 = 2Nm\)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
để tính momen lực ( M) tác dụng lên vật, ta sử dụng công thức sau:
M = F x d
với
F là lực tác dụng ( có đơn vị là Newton, N)
d là khoảng cách từ trục quay đến giá của lực có đơn vị là ( mét, m)
theo đề ta có
lực F = 10 N
khoảng cách d = 20cm = 0,2 m
thay các giá trị vào công thức ta được
M = 0,2m . 10N
M = 2 Nm
vậy momen lực tác dụng lên vật có giá trị 2Nm
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
![]()
Bảng tin