

Máy đóng có đầu búa nặng 0,2 tấn được nâng lên độ cao 4m so với đầu trên của cọc. Cọc có khối lượng 100kg. Lấy g=9,8m/s². Khi đóng cọc, lực cản trung bình mà đất tác dụng lên cọc bằng 6 lần trọng lượng của cọc. Khi va chạm với cọc búa truyền cho cọc 20% động năng của búa. Tìm số lần búa đóng vào cọc để cọc lún sâu 1 đoạn 160cm
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!

Đáp án:
`6` lần
Giải thích các bước giải:
`m_0 = 0,2 (tấn)= 200 (kg)`
`h_0 = 4 (m)`
`m = 100 (kg)`
$g = 9,8 (m/s^2)$
`F_c = 6 P`
`Deltah_0 = 160 (cm) `
Động năng của búa truyền cho cọc là:
`W_đ = 0,2 W_0 = 0,2 . m_0 g h_0 = 0,2.200.9,8.4 = 1568 (J)`
Độ lún của cọc sau mỗi lần đóng cọc là `Deltah (m)`
Áp dụng định lí động năng:
`0 - W_đ = A_[Fc] = - F_c Delath =- 6 mg Delta h`
`<=> - 1568 = - 6.100.9,8.Deltah`
`<=> Deltah = 4/15 (m) = 80/3 (cm)`
Số lần búa đóng vào cọc là:
`n = [Deltah_0]/[Deltah] = 160/[80/3] = 6` (lần)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin