

một bóng đèn ghi 120v-60W được sử dụng với mạng điện có hiệu điện thế 220V để đèn sáng bình thường ta phải mắc điện trở r nối tiếp với đèn, hiệu suất của mạch là?
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Cường độ dòng điện định mức là:
`I = {\ccP_{đèn}}/{U_{đèn}} = 60/120 = 0,5 (A)`
HĐT cần giảm là:
`U' = U - U_{đèn} = 220 -120 =100 (V)`
Điện trở cần để đèn sáng bình thường là:
`R = {U'}/I = 100/0,5 = 200 (\Omega)`
Hiệu suất của mạch:
`H = {\ccP_{đèn}}/{(\ccP_{đèn} + \ccP_{R})} * 100 = {\ccP_{đèn}}/{(\ccP_{đèn} + U' * I)} * 100 = 60/{60 + 100 * 0,5} * 100 ~~ 54,5 %`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin