

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Gọi `h` là chiều cao của búa với cọc
`F_c` là lực cản của đất đối với cọc
`s` là quãng đường cọc lún sau mỗi lần đóng `20cm = 0,2m`
Trọng lượng của búa là :
`P` `= 10.m = 10.100 = 1000 (N)`
Công của búa thực hiện được :
`A = P.h = 1000.5=5000 ( J)`
Công làm cọc lún xuống đất :
`A_i = 80% A = 4000 (J)`
Lực cản của đất đối với cọc :
`A_i = F_c . s`
`->` `F_c =` $\frac{A_i}{s}$ `= 20000 (N)`
Vậy lực cản của đất đối với cọc là `20000 N`
$#sowanet$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Đáp án+Giải thích các bước giải:
------------------------------
Tóm tắt:
`m = 100 kg`
`h = 5 m`
`s = 20 cm = 0,2 m`
`A_(ci) = 80% . A`
--------------------
`F = ? N`
Giải:
Trọng lượng của búa là:
`P = 10 . m = 10 . 100 = 1000 N`
Công của búa thực hiện là:
`A = P . h = 1000 . 5 =5000 J`
Công để làm cọc lún xuống là:
`A_(ci) = 80% . A = 80% . 5000 = 4000 J`
Lực cản của đất đối với cọc là:
`A_(ci) = F . s`
`=> F = A_(ci)/s = 4000/(0,2) = 20 000 N`
Vậy lực cản của đất đối với cọc là `20 000 N`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
1252
765
1403
=))
446
837
846
:))
1252
765
1403
=))
1252
765
1403
Đou r
1252
765
1403
hehe
1252
765
1403
cs người set r
446
837
846
uk
1252
765
1403
m ko cs ai set=))