Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án + Giải thích các bước giải:
`U_(dm)=220V`
`mathcalP_(dm)=880W=0,88kW`
`U=220V`
$V=2l$
`t_1=25^oC`
`c=4200J//kg*K`
`H=80%`
`T'=1500` đồng `//kWh`
`a,R=?;I=?`
`b,t=?`
`c,T=?`
Do `U=U_(dm)` nên ấm điện hoạt động bình thường.
$a,$
Điện trở dây:
`R=U_(dm)^2/mathcalP_(dm)=220^2/880=55\Omega`
Cường độ dòng điện chạy qua:
`I=U/R=220/55=4A`
$b,$
Khối lượng $2l$ nước là $2kg$
Nhiệt lượng để đun sôi nước:
`Q_i=m*c*Deltat=2*4200*(100-25)=630000J`
Nhiệt lượng bếp đã cung cấp:
`Q_(tp)=Q_i/H=(630000)/(80%)=787500J`
Thời gian đun nước:
`Q_(tp)=mathcalP*t=>t=Q_(tp)/(mathcalP)=787500/880=894,89s~~14ph36s=0,25h`
$c,$
Do trong cùng một điều kiện mà `(m')/m=4/2=2` `=>(t')/t=2=>t'=2t=2*0,25=0,5h`
Thời gian dùng bếp:
`t=30*0,5=15h`
Điện năng tiêu thụ:
`A=mathcalPt=0,88*15=13,2kWh`
Tiền điện phải trả:
`T=A*T'=13,2*1500=19800` đồng
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
a. Vì ấm điện được sử dụng với hiệu điện thế bằng hiệu điện thế định mức nên đạt công suất định mức.
Áp dụng công thức tính công suất:
$\mathscr{P} = U.I = \dfrac{U^2}{R} \Rightarrow I = \dfrac{\mathscr{P}}{U}$ và $R = \dfrac{U^2}{\mathscr{P}}$
Điện trở dây nung của ấm là:
$R = \dfrac{220^2}{880} = 55 (\Omega)$
Cường độ dòng điện chạy qua ấm là:
$I = \dfrac{880}{220} = 4 (A)$
b. Nhiệt lượng cần thiết để đun sôi nước là:
$Q_i = mc\Delta t = 2.4200.(100 - 25) = 630000 (J)$
Ta có: $\mathscr{H} = \dfrac{Q_i}{Q_{tp}} \Rightarrow Q_{tp} = \dfrac{Q_i}{\mathscr{H}}$
Nhiệt lượng mà ấm điện tỏa ra là:
$Q_{tp} = \dfrac{630000}{0,8} = 787500 (J)$
Ta có: $Q_{tp} = \mathscr{P}.t \Rightarrow t = \dfrac{Q_{tp}}{\mathscr{P}}$
Thời gian đun sôi nước là:
$t = \dfrac{787500}{880} \approx 895 (s) = 14 phút 55 giây $
c. Thời gian đun sôi nước mỗi ngày là:
$t ' = 2t \approx 30 phút = 0,5h$
Điện năng mà ấm điện tiêu thụ trong 30 ngày là:
$A = \mathscr{P}.t = 0,88.30.0,5 = 13,2 (kW.h)$
Tiền điện phải trả là:
$T = 13,2.1500 = 19800 (đồng)$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Sự kiện
142
3856
78
Cảm ơn ạ