

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án:
U= 127,5V
Giải thích các bước giải:
Khi quả cầu lơ lửng giữa hai tấm kim loại song song nằm ngang nhiễm điện trái dấu thì quả cầu chịu tác dụng của trọng lực hướng xuống và lực điện hướng lên
--> P = F --> mg = qE --> 3,06.10^-15.10 = 4,8.10^-18.E --> E = 6375 V
Hiệu điện thế giữa hai tấm kim loại: U= E.d=6375. 2.10^-2= 127, 5 V
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
* Các lực tác dụng lên quả cầu: Trọng lực và lực điện trường
* Vì quả cầu nằm lơ lửng giữa hai tấm kim loại thì độ lớn trọng lực bằng độ lớn lực điện trường. Do đó,
\(P = F \Leftrightarrow mg = \left| q \right|E \Leftrightarrow mg = \left| q \right|{U \over d} \Leftrightarrow U = {{mgd} \over {\left| q \right|}} = {{3,{{06.10}^{ - 15}}.10.0,02} \over {\left| {4,{{8.10}^{ - 18}}} \right|}} = 127,5V\)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin