

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!

Đáp án:
$480\left( {nm} \right)$
Giải thích các bước giải:
ta có:
$\left\{ \begin{array}{l}
{n_t} = \frac{c}{{{v_t}}}\\
{n_n} = \frac{c}{{{v_n}}}\\
\lambda = \frac{v}{f}
\end{array} \right. \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}
\frac{{{n_n}}}{{{n_t}}} = \frac{{{v_t}}}{{{v_n}}}\\
\lambda = \frac{v}{f}
\end{array} \right. \Rightarrow \frac{{{n_n}}}{{{n_t}}} = \frac{{{\lambda _t}}}{{{\lambda _n}}} \Rightarrow \frac{{\frac{4}{3}}}{{1,5}} = \frac{{{\lambda _t}}}{{540}} \Rightarrow {\lambda _t} = 480\left( {nm} \right)$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
`#Tvl`
` \lambda' = \lambda \times \frac{n_2}{n_1} `
Trong đó:
\( \lambda' \) là bước sóng của ánh sáng trong môi trường mới (đây là giá trị cần tìm)
\( \lambda \) là bước sóng của ánh sáng trong môi trường ban đầu `(540nm)`
\( n_1 \) là chiết suất của môi trường ban đầu (nước, \( n_2 = \frac{4}{3} \))
\( n_2 \) là chiết suất của môi trường mới (thủy tinh, \( n_1 = 1,5 \))
Ta có
` \lambda' = 540nm \times \frac{4/3}{1,5} `
` \lambda' = 540nm \times \frac{4}{3} \times \frac{2}{3} `
`\lambda' = 540nm \times \frac{8}{9} `
` \lambda' = 480nm `
Vậy, bước sóng của ánh sáng đó trong thủy tinh là `480nm.`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin