Đăng nhập để hỏi chi tiết
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
PT: 12Al + 44HNO3 ---> 12Al(NO3)3 + 2NO + 3N2 + 22H2O
PƯ: 0,12 0,02 0,03 (mol)
mAl = 0,12 . 27 = 3,24 (g)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Đáp án:
m=3,24 gam
Giải thích các bước giải:
Quá trình cho e:
Al→Al+3+3e
Quá trình nhận e:
2N+5+10e→2N0
N+5+3e→N+2
Bảo toàn e:
3nAl=10nN2+3nNO=10.0,03+3.0,02=0,36 mol
→nAl=0,12 mol→m = mAl=0,12.27=3,24 gam
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin