

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!

Đây là câu trả lời đã được xác thực
Câu trả lời được xác thực chứa thông tin chính xác và đáng tin cậy, được xác nhận hoặc trả lời bởi các chuyên gia, giáo viên hàng đầu của chúng tôi.
Đáp án:
a) \(20s\) và \(40s\)
b) \(s = 400m\)
Giải thích các bước giải:
Đổi đơn vị: \({v_0} = 72km/h = 20m/s\)
\({v_1} = 54km/h = 15m/s\)
Ta có, gia tốc của tàu: \(a = \dfrac{{{v_1} - {v_0}}}{{\Delta t}} = \dfrac{{15 - 20}}{{10}} = - 0,5m/s\)
a) Phương trình vận tốc của tàu \(v = {v_0} + at = 20 - 0,5t\)
Khi \(v = 36km/h = 10m/s\), ta có: \(10 = 20 - 0,5t \Rightarrow t = 20s\)
Vậy sau \(20s\) thì tàu đạt vận tốc \(v = 36km/h\)
+ Tàu dừng hẳn khi \(v = 0 = 20 - 0,5t \Rightarrow t = 40s\)
Vậy sau \(40s\) thì tàu dừng hẳn lại
b) Ta có: \({v^2} - v_0^2 = 2as\)
\( \Rightarrow \) Quãng đường tàu đi được cho đến lúc dừng lại: \(s = \dfrac{{{v^2} - v_0^2}}{{2a}} = \dfrac{{0 - {{20}^2}}}{{2.\left( { - 0,5} \right)}} = 400m\)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
13
1663
19
cám ơn nhiều ạ :>>>
0
25
0
Đúng ko ha
0
241
0
Hihicamonnn
726
19656
1263
có bạn nào vào nhóm mình ko
726
19656
1263
mình đang tuyển tv gấp