Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
vận tốc ô tô: 50(km/h), vận tốc xe máy: 40(km/h)
Giải thích các bước giải:
Gọi vận tốc của xe máy là x (km/h)
Quãng đường xe máy đi được là 80 (km)
Quãng đường ô tô đi được là : 180 -80 =100 (km)
Vì vận tốc của ô tô lớn hơn vận tốc xe máy là 10 km/h nên vận tốc của ô tô là : x+10 (km)
Thời gian xe máy đi từ A đến C là:
80x80x (h)
Thời gian ô tô đi từ B đến C là:
100x+10100x+10 (h)
Mà ô tô và xe máy xuất phát cùng lúc nên ta có phương trình:
80x80x = 100x+10100x+10 ( điều kiện x≠≠ 0 và x≠≠ -10)
<=>100xx(10+x)100xx(10+x) =80(x+10)x(x+10)80(x+10)x(x+10)
=> 100x = 80(x+10)
<=> 100x = 80x +800
<=> 100x-80x= 800
<=> 20x = 800
<=> x = 40 (thỏa mãn)
vậy vận tốc của xe máy là 40 (km/h) và vận tốc của ô tô là 40+10=50 (km/h)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Gọi vận tốc xe máy là x (km/h) (x>0)
Thời gian xe máy đi từ lúc xuất phát đến lúc gặp xe kia là: 80x(h)
Vì vận tốc ô tô lớn hơn xe máy là 10km/h nên vận tốc ô tô là: x+10 (km/h)
Thời gian ô tô đi từ lúc xuất phát đến lúc gặp xe kia là: 180−80x+10= 100x+10
Vì 2 xe xuất phát cùng lúc và đi ngược chiều gặp nhau nên ta có phương trình:
80x = 100x+10
Giải phương trình trên ta được x = 40 (km/h)
Vận tốc của ô tô là : x + 10 = 50 (km/h)
Vậy vận tốc ô tô, xe máy là 50km/h và km/h
Xin ctlhn ạ ^^
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
7
270
18
vận tốc ô tô: 50(km/h), vận tốc xe máy: 40(km/h) Giải thích các bước giải: Gọi vận tốc của xe máy là x (km/h) Quãng đường xe máy đi được là 80 (km) Quãng đường ô tô đi được là : 180 -80 =100 (km) Vì vận tốc của ô tô lớn hơn vận tốc xe máy là 10 km/h nên vận tốc của ô tô là : x+10 (km) Thời gian xe máy đi từ A đến C là: 80 x (h) Thời gian ô tô đi từ B đến C là: 100 x + 10 (h) Mà ô tô và xe máy xuất phát cùng lúc nên ta có phương trình: 80 x = 100 x + 10 ( điều kiện x ≠ 0 và x ≠ -10) <=> 100 x x ( 10 + x ) = 80 ( x + 10 ) x ( x + 10 ) => 100x = 80(x+10) <=> 100x = 80x +800 <=> 100x-80x= 800 <=> 20x = 800 <=> x = 40 (thỏa mãn) vậy vận tốc của xe máy là 40 (km/h) và vận tốc của ô tô là 40+10=50 (km/h) Rút gọnvận tốc ô tô: 50(km/h), vận tốc xe máy: 40(km/h) Giải thích các bước giải: Gọi vận tốc của xe máy là x (km/h) Quãng đường xe máy đi được là 80 (km) Quãng đường ô tô đi được là : 180 -80 =100 (km) Vì vận tốc của ô tô lớn hơn vận tốc xe máy là 1... xem thêm
7
270
18
=))
7
270
18
=v