

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đây là câu trả lời đã được xác thực
Câu trả lời được xác thực chứa thông tin chính xác và đáng tin cậy, được xác nhận hoặc trả lời bởi các chuyên gia, giáo viên hàng đầu của chúng tôi.
Đáp án:
Vậy giá tiền 1 kg thanh long là: 40 ngàn đồng.
Giá 1 kg nhãn là: 20 ngàn đồng.
Lời giải:
Gọi `x` là số thanh long trong thùng (kg, `0<x<18`)
Nên số nhãn trong thùng `18-x` (kg, 0<x<18)
Do 1 thùng có thể chứa 14kg thanh long, nên 1kg thanh long chiếm `1/14` thùng suy ra `x`kg thanh long chiếm `x/14` thùng
Tương tự `18-x`kg nhãn chiếm `(18-x)/21` thùng
Theo bài ra ta có phương trình:
$\dfrac{x}{14}+\dfrac{18-x}{21}=1$
$⇔\dfrac{3x+36-2x}{42}=1$
$⇔x+36=42$
$⇔x=42-36=6$ (thỏa mãn điều kiện)
$→y=18-6=12$
Vậy giá tiền 1 kg thanh long là: $240:6=40$ (ngàn đồng)
Giá 1 kg nhãn là: $240:12=20$ (ngàn đồng).
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Bảng tin
1489
25888
1686
nhân cả tử số và phân số với 3 nhe bạn
1489
25888
1686
nhân với số bất kì cũng vậy không đổi ví dụ: nhân với 1 => dĩ nhiên với 2: rút gọn đi vẫn vậy
0
50
0
Hỏi ngu xíu, 240 ở đâu ạ
0
50
0
Số 1 của phần theo đề bài là ở đâu vậy
12
165
2
gọi x (kg) là số thăng long trong thùng y (kg ) là số nhãn trong thùng Trong thùng nặng 18kg , nên ta có pt x + y = 18 (1) Tổng thể tích thùng là x/14 + y/21 = 1 (2) => x = 6 y = 12 Vậy tiền 1 kg thăng long là : 480000:2:6 = 40000đ Vậy tiền 1kg nhãn là : 480000:2:12= 20000đ Rút gọngọi x (kg) là số thăng long trong thùng y (kg ) là số nhãn trong thùng Trong thùng nặng 18kg , nên ta có pt x + y = 18 (1) Tổng thể tích thùng là x/14 + y/21 = 1 (2) => x = 6 y = 12 Vậy tiền 1 kg thăng long là : 480000:2:6 = 40000đ Vậy tiền... xem thêm
3
75
2
tại sao lại chia 2 vậy ạ???
0
120
0
số 1 đâu ra vậy ạ
0
50
0
Tại vì số tiền của nhãn và thanh long bằng nhau nên chia 2 để ra số tiền của 6kg thanh long hoặc 12kg nhãn rồi mới tính số tiền của 1kg thanh long hoặc nhãn được