

lúc 6h40min bạn A xuất phát tại nhà đến cầu là 40m. lúc 7h15min, ăn sáng 15min, từ trong quán ra xe đạp 4min, xe bị hỏng sửa 10min. sau đó lên xe đạp với tốc độ 5m/s với quãng đường 50m. ghé vào quán tạp hóa mua bút hết 3min. sau đó đến trường lúc 8h40.
a) tính tốc độ từ nhà đến quán ăn.
b) tính tốc độ từ quán tạp hóa đến trường.
c) tính quãng đường từ nhà đến trường.
d) tính thời gian thực tế đi.
(có phần tóm tắt và thêm các công thức)
giúp mik vs ạ!
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Tóm tắt:
Thời gian xuất phát: 6h40
Thời gian đến quán ăn: 7h15
Quãng đường từ nhà đến quán ăn: 40 m
Thời gian ăn sáng: 15 phút
Thời gian ra xe: 4 phút
Thời gian sửa xe: 10 phút
Vận tốc đi xe: 5 m/s
Quãng đường đi xe: 50 m
Thời gian mua bút: 3 phút
Thời gian đến trường: 8h40
Công thức:
v = s : t
s = v × t
t = s : v
a) Tính tốc độ từ nhà đến quán ăn
Thời gian đi từ nhà đến quán ăn là:
t = 7h15 - 6h40 = 35 phút = 2100 giây
Tốc độ từ nhà đến quán ăn là:
v = 40 : 2100 ≈ 0,019 m/s
Đáp số: 0,019 m/s.
b) Tốc độ từ quán tạp hóa đến trường:
Thời gian từ quán ăn đến trường là:
8h40 - 7h15 = 85 phút
Thời gian nghỉ và sửa xe là:
15 + 4 + 10 + 3 = 32 phút
Thời gian đi xe từ quán tạp hóa đến trường là:
85 - 32 - 10 giây = 52 phút 50 giây
Đổi: 52 phút 50 giây = 3170 giây.
Vì sau khi mua bút bạn vẫn đi xe với tốc độ 5 m/s nên:
v = 5 m/s
Đáp số: 5 m/s.
c) Quãng đường từ nhà đến trường:
Thời gian đi từ quán tạp hóa đến trường là:
t = 8h40 - 7h15 - 15 phút - 4 phút - 10 phút - 10 giây - 3 phút
= 52 phút 50 giây = 3170 giây.
Quãng đường từ quán tạp hóa đến trường là:
s = v × t = 5 × 3170 = 15850 m
Quãng đường từ nhà đến trường là:
s = 40 + 50 + 15850 = 15940 m
Đổi: 15940 m = 15,94 km.
Đáp số: 15,94 km.
d) Tính thời gian thực tế đi
Tổng thời gian từ lúc xuất phát đến lúc đến trường là:
t = 8h40 - 6h40 = 120 phút
Tổng thời gian dừng nghỉ và sửa xe là:
t = 15 + 4 + 10 + 3 = 32 phút
Thời gian thực tế di chuyển là:
t = 120 - 32 = 88 phút
Đáp số: 88 phút = 1 giờ 28 phút.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin