

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
1.Ta có:
n(O₂) = 2,479 : 24,79 = 0,1 mol
n(CuO) = 24 : 80 = 0,3 mol
Các phương trình:
2CO + O₂ → 2CO₂
H₂ + CuO → H₂O + Cu
CO + CuO → CO₂ + Cu
Với cùng một lượng hỗn hợp X:
2 mol X phản ứng với 1 mol O₂ thì phản ứng với 2 mol CuO.
Vậy 0,1 mol O₂ tương ứng với:
0,1 × 2 = 0,2 mol CuO.
Do đó:
V₁/V₂ = 0,2/0,3 = 2/3
2.
V₂ lít X phản ứng vừa đủ với 0,3 mol CuO.
Theo tỉ lệ:
2 mol CuO ↔ 1 mol O₂
n(O₂) = 0,3 : 2 = 0,15 mol
Thể tích O₂ cần dùng:
V(O₂) = 0,15 × 24,79 = 3,7185 lít.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Bảng tin