

bài 3: 1 người dự định đi ô tô từ tp hà nội tới hưng yên . nếu người đó đi với vtoc nhanh hơn vtoc ban đầu là 5km/h , thì đến sớm hơn dự định 1h còn nếu người đó đi với vtoc chậm hơn 50km/h thì người đó đến châm hơn 2h. hỏi quãng đường người đó đi theo dự định là bn ? ( giải theo hpt nha )
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Gọi vận tốc ban đầu là `x` ( $km/h$ , `x > 0` )
Gọi thời gian dự định là `y` ( `h` , `y > 0` )
Quãng đường từ TP Hà Nội tới Hưng Yên là `xy` ( km )
Nếu đi nhanh hơn $ 5 km/h $ thì đến sớm hơn `1h` nên ta có phương trình:
`( x + 5 )(y-1) = xy`
`xy - x + 5y - 5 = xy`
`-x + 5y = 5` ( 1 )
Nếu đi chậm hơn $5 km/h$ thì đến chậm hơn `2h` nên ta có phương trình:
`(x-5)(y+2) = xy`
`xy + 2x - 5y - 10 = xy`
`2x - 5y = 10` ( 2 )
Từ ( 1 ) và ( 2 ) ta có hệ phương trình:
`{(-x + 5y = 5),(2x - 5y = 10):}`
Từ phương trình ( 1 ) : `-x + 5y = 5` Suy ra `x = 5y - 5` ( * )
Thay phương trình ( * ) vào phương trình ( 2 ), ta được:
`2( 5y - 5 ) - 5y = 10`
`10y - 10 - 5y = 10`
`5y = 15`
`y = 3` ( TMĐK )
Thay `y=3` vào phương trình ( * ), ta được:
`x = 5 * 3 - 5`
`x = 10` ( TMĐK )
Vậy quãng đường từ TP Hà Nội đến Hưng Yên là `10 * 3 = 30` ( km )
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Đáp án $+$ Giải thích các bước giải:
Gọi $x (km/giờ)$ là vận tốc mà người đó dự định đi.$(x>5)$
$y (giờ)$ là thời gian mà người đó dự định đi.$(y >1)$
Ta có: Quãng đường = $S = v.t = xy$ ( Quãng đường không đổi)
Vì nếu đi vận tốc nhanh hơn vận tốc ban đầu $(x+5 km/h)$ và đến sớm dự định $1$ giờ $(y-1 giờ)$ ta có hệ phương trình:
$(x+5)(y-1) = xy$
$xy -x + 5y -5 = xy$
$xy - xy -x + 5y = 5$
$-x + 5y = 5(1)$
Vì nếu đi vận tốc chậm hơn vận tốc ban đầu là $50 km/h$ $(x - 50 km/h)$ và đến chậm hơn dự định $2$ giờ $(y+2 giờ)$ ta có hệ phương trình:
$(x - 50)(y + 2) = xy$
$xy + 2x - 50y - 100 = xy$
$xy - xy + 2x - 50y = 100$
$2x - 50y = 100(2)$
Từ $(1)$ và $(2)$ ta có hệ phương trình:
$\begin{cases} -x + 5y = 5(1)\\2x - 50y = 100(2)\\\end{cases}$
Giải hệ phương trình ta được:
$\begin{cases} x = -\dfrac{75}{4}(ktm)\\y = -\dfrac{11}{4}(ktm)\\ \end{cases}$
$-------------$
Ở đây mình thấy có chút nhầm lẫn về đề bài:
Mình sẽ giải nếu vận tốc chậm hơn $5km/h$
Gọi $x (km/giờ)$ là vận tốc mà người đó dự định đi.$(x>5)$
$y (giờ)$ là thời gian mà người đó dự định đi.$(y >1)$
Ta có: Quãng đường = $S = v.t = xy$ ( Quãng đường không đổi)
Vì nếu đi vận tốc nhanh hơn vận tốc ban đầu $(x+5 km/h)$ và đến sớm dự định $1$ giờ $(y-1 giờ)$ ta có hệ phương trình:
$(x+5)(y-1) = xy$
$xy -x + 5y -5 = xy$
$xy - xy -x + 5y = 5$
$-x + 5y = 5(1)$
Vì nếu đi vận tốc chậm hơn vận tốc ban đầu là $5 km/h$ $(x - 5 km/h)$ và đến chậm hơn dự định $2$ giờ $(y+2 giờ)$ ta có hệ phương trình:
$(x - 5)(y + 2) = xy$
$xy + 2x - 5y - 10 = xy$
$xy - xy + 2x - 5y = 10$
$2x - 5y = 10(2)$
Từ $(1)$ và $(2)$ ta có hệ phương trình:
$\begin{cases} -x + 5y = 5(1)\\2x - 5y = 10(2)\\\end{cases}$
$\begin{cases} x = 15(tm)\\y = 4(tm\\ \end{cases}$
$=>$ $xy = 15.4= 60$
Vậy quãng đường dự định là $60km$.
$☆Note$:
$ktm:$ $\text{không thỏa mãn}$
$tm:$ $\text{ thỏa mãn}$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
11
260
14
khá bí
7
395
4
là s
11
260
14
bá khí :3
7
395
4
có j ủng hộ hay nhất là vui r:)
11
260
14
okay
7
395
4
bth đi thi k đc lm tắt có thể trình bày như toi á;-;
11
260
14
oke bn nha