

tính phần trăm các nguyên tố sau CH4,CaCO3,H2S,H2SO4,KNO3,MgSO4,NaCL
Một hợp chất có công thức ALxOy, trong đó Al chiếm 52,94%.khối lượng phân tử họp chất là 102 amu xác điịnh công thức hóa học
Một hợp chất có công thức NaxSy, trong đó Na chiếm 59%.khối lượng phân tử họp chất là 78 amu xác điịnh công thức hóa học
Một hợp chất có công thức pxOy, trong đó O chiếm 56,34%.khối lượng phân tử họp chất là 142 amu xác điịnh công thức hóa học
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
`color{red}{7}`
`-`Phần trăm của các nguyên tố là:
$CH_{4}$
`%C`=`12/16`× `100%=75%`
`%H`= `100%-75%=25%`
$CaCO{3}$
`%Ca=40/100× 100%=40%`
`%C=12/100 ×100%=12%`
`%O=100%-40%-12%=48%`
$H_{2}$`S`
`%H=2/34× 100%≈ 5,88%`
`%S≈ 94,12%`
$H_{2}$$SO_{4}$
`%H=2/98× 100%≈ 2,04%`
`%S=32/98 ×100% ≈32,65%`
`%O≈ 47,53%`
$\%Mg = \frac{24}{120} ×100% = 20\%$
$\%S = \frac{32}{120} ×100% ≈26,67\%$
$\%O≈ 53,33\%$
$\%Na = \frac{23}{58,5} 100%≈ 39,32%$
$\%Cl≈ 60,68\%$
$m_{Al}$=$\frac{75× 59}{100}$ `46` amu`=>` `x=46/23=2`
$m_{S}$=`78-46=32` amu`=> y=32/32=1`
CTHH $Na_{2}$`S`
$m_{O}$=$\frac{142× 56,34}{100}$ `80` amu `=> 80/16=5`
$m_{P}$=`142-80=62`amu`=>x=62/31=2`
CTHH$P_{2}$$O_{5}$
`color{blue}{tramy7210}`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Bảng tin