

Cho 2,4 g Mg tác dụng với dung dịch acid loãng chứa 18g HCl. Khối lượng chất dư sau phản ứng là bao nhiêu?
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
`Mg+2HCl->MgCl_2+H_2`
`n_(Mg)=(2,4)/24=0,1` (mol)
`n_(HCl)=18/(36,5)≈0,493` (mol)
Xét tỉ lệ: `(0,1)/1<(0,493)/2`
`=>HCl` dư
`n_(HCl pư)=2n_(Mg)=2.0,1=0,2` (mol)
`n_(HCl dư)=0,493-0,2=0,293` (mol)
`m_(HCl dư)=0,293.36,5=10,6945` (g)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Đáp án:
pthh : Mg + HCl → MgCl2 + H2
nMg = 2,4/24 = 0,1 mol
n(HCl) cần dùng = 0,1 .2 =0,2 (mol)
m(HCl ) dư = m(HCl) thực tế - m(HCl) cần
=18-7,3 = 10,7 (g)
vậy khối lượng chất dư sau phản ứng là 10,7g
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin