

Một phần của ống nước bằng thép có Bán kính phần bên ngoài là 36 cm, bán kính phần bên trong là 35 cm. Hãy tính thể tích lượng thép cần sửdụng để làm ống nước trên, biết rằng chiều dài ống nước đó là 150 m
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án:
` 3344100 (cm^3)`
Giải thích các bước giải:
Đổi:
`150 m = 15000 cm`
Thể tích thép cần dùng bằng hiệu thể tích hai hình trụ.
Bán kính ngoài: `R = 36 cm`
Bán kính trong: `r = 35 cm`
Chiều dài ống: `h = 15000 cm`
Thể tích thép:
`V = \pi . h(R^2 - r^2)`
`= 3,14 . 15000 . (36^2 - 35^2)`
`= 3,14 . 15000 . (1296 - 1225)`
`= 3,14 . 15000 . 71`
`= 3344100 (cm^3)`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Đổi `35` `cm` `=` `0,35` `m`
`36` `cm` `=` `0,36` `m`
Thể tích toàn bộ ống nước bằng thép là `:`
`V = \pi r^2 h = 0,36^2 . 150 . \pi = 19,44 \pi (` `m^3` `)`
Thể tích phần rỗng bên trong ống nước bằng thép là `:`
`V = \pi r^2 h = 0,35^2 . 150 . \pi = 18,375 \pi (` `m^3` `)`
Thể tính lượng thép cần sử dụng để làm ống nước trên là `:`
`19,44 \pi - 18,375 \pi = 1,065 \pi (` `m^3` `)`
Vậy thể tính lượng thép cần sử dụng để làm ống nước trên là `1,065` `\pi` `m^3`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
149
3482
69
đề bài có cho `\pi` là gì đâu c